Ý kiến thăm dò
Tình hình kinh tế - xã hội
Tăng cường công tác chỉ đạo phòng phống dịch tả lợn Châu Phi tại huyện Ngọc Lặc
Ngày 29/5, lãnh đạo Sở Nông nghiệp và phát triển nông thôn Thanh Hóa đã đi kiểm tra công tác chỉ đạo phòng chống bệnh dịch tả lợn Châu Phi tại huyện Ngọc Lặc.
![](https://ngoclac.thanhhoa.gov.vn/portal/Photos/2019-05-30/91f9f4e76554ca5dresize_images5517999_ng.jpg)
Theo báo cáo của UBND huyện Ngọc Lặc, đến nay, trên địa bàn huyện đã có 2 xã là Ngọc Liên và Lam Sơn công bố có dịch tả lợn Châu phi, đã tiêu hủy 92 con lợn với trọng lượng gần 6,3 tấn. Diễn biến của dịch bệnh trên địa bàn huyện đang hết sức phức tạp, việc khống chế dịch đang gặp nhiều khó khăn do địa hình miền núi, đội ngũ cán bộ thú y thiếu, tập quán chăn nuôi nhỏ lẻ.
![](https://ngoclac.thanhhoa.gov.vn/portal/Photos/2019-05-30/bbdff55e9f7bdecdresize_images5518000_gi_i_tr_nh.jpg)
Lãnh đạo huyện Ngọc Lặc đã giải trình một số nguyên nhân khiến công tác phòng, chống dịch bệnh dịch tả lợn châu Phi xuất hiện như; hệ thống giao thông với nhiều đầu mối phức tạp; các chốt kiểm dịch chưa đáp ứng được yêu cầu; tình trạng vận chuyển lợn từ các tỉnh ngoài vào địa bàn lớn, việc vận chuyển thức ăn chưa được kiểm soát chặt chẽ là nguồn chính lây lan dịch bệnh.
![](https://ngoclac.thanhhoa.gov.vn/portal/Photos/2019-05-30/8d0cfdd7dbfb3d7dresize_images5518001_ch_.jpg)
Lãnh đạo Sở Nông nghiệp và phát triển nông thôn đề nghị huyện Ngọc Lặc tiếp tục làm tốt công tác chỉ đạo phòng chống dịch ở cơ sở. Cách ly người, phương tiện vận chuyển thức ăn, thương lái, vào khu vực chuồng trại; kiểm soát tốt việc giết mổ, kiểm soát nguồn thức ăn, chăn nuôi theo hướng an toàn sinh học. Tăng cường tuyên truyền, hướng dẫn để người chăn nuôi nâng cao ý thức phòng chống dịch bệnh ngay từ cơ sở, cũng như việc tiêu thụ, sử dụng thịt lợn, sản phảm từ lợn khi có đủ giấy tờ truy xuất nguồn gốc, xuất xứ. Đồng thời chấn chỉnh lại các chốt kiểm dịch, đảm bảo đủ nhân lực, phương tiện và vật tư phòng chống dịch.
Như vậy, tính đến ngày 29/5, dịch tả lợn Châu phi đã xuất hiện tại 573 thôn, thuộc 206 xã của 26 huyện, thị thành phố trong tỉnh với tổng số lợn tiêu hủy trên 17,5 nghìn con, chiếm 1,5% tổng đàn lợn trên địa bàn tỉnh.
Tin cùng chuyên mục
-
Chương trình phối hợp BTT MTTQ của 2 xã Phùng Minh, xã phùng Giáo tổ chưc Họi nghị tiếp súc cử tri
10/06/2024 14:00:00 -
Ủy ban nhân dân xã Phùng Giáo Tổ chức Lễ Ra mắt Mô hình " Tổ hòa Giải điểm "
03/06/2024 16:00:00 -
Lê phát động "Toàn dân rèn luyện thân thể theo gương Bác Hồ vĩ đại" Ngày chạy OlimPịc vì sức khỏe toàn dân năm 2024
18/03/2024 14:00:00 -
Khối dân vận, Đảng Ủy,UBND xã Phùng Giao tổ chức hội nghị Ra Mắt và ký cam kết thực hiên mô hình chính quyền thân thiện vì nhân dân phục vụ.
13/03/2024 11:00:00
Tăng cường công tác chỉ đạo phòng phống dịch tả lợn Châu Phi tại huyện Ngọc Lặc
Ngày 29/5, lãnh đạo Sở Nông nghiệp và phát triển nông thôn Thanh Hóa đã đi kiểm tra công tác chỉ đạo phòng chống bệnh dịch tả lợn Châu Phi tại huyện Ngọc Lặc.
![](https://ngoclac.thanhhoa.gov.vn/portal/Photos/2019-05-30/91f9f4e76554ca5dresize_images5517999_ng.jpg)
Theo báo cáo của UBND huyện Ngọc Lặc, đến nay, trên địa bàn huyện đã có 2 xã là Ngọc Liên và Lam Sơn công bố có dịch tả lợn Châu phi, đã tiêu hủy 92 con lợn với trọng lượng gần 6,3 tấn. Diễn biến của dịch bệnh trên địa bàn huyện đang hết sức phức tạp, việc khống chế dịch đang gặp nhiều khó khăn do địa hình miền núi, đội ngũ cán bộ thú y thiếu, tập quán chăn nuôi nhỏ lẻ.
![](https://ngoclac.thanhhoa.gov.vn/portal/Photos/2019-05-30/bbdff55e9f7bdecdresize_images5518000_gi_i_tr_nh.jpg)
Lãnh đạo huyện Ngọc Lặc đã giải trình một số nguyên nhân khiến công tác phòng, chống dịch bệnh dịch tả lợn châu Phi xuất hiện như; hệ thống giao thông với nhiều đầu mối phức tạp; các chốt kiểm dịch chưa đáp ứng được yêu cầu; tình trạng vận chuyển lợn từ các tỉnh ngoài vào địa bàn lớn, việc vận chuyển thức ăn chưa được kiểm soát chặt chẽ là nguồn chính lây lan dịch bệnh.
![](https://ngoclac.thanhhoa.gov.vn/portal/Photos/2019-05-30/8d0cfdd7dbfb3d7dresize_images5518001_ch_.jpg)
Lãnh đạo Sở Nông nghiệp và phát triển nông thôn đề nghị huyện Ngọc Lặc tiếp tục làm tốt công tác chỉ đạo phòng chống dịch ở cơ sở. Cách ly người, phương tiện vận chuyển thức ăn, thương lái, vào khu vực chuồng trại; kiểm soát tốt việc giết mổ, kiểm soát nguồn thức ăn, chăn nuôi theo hướng an toàn sinh học. Tăng cường tuyên truyền, hướng dẫn để người chăn nuôi nâng cao ý thức phòng chống dịch bệnh ngay từ cơ sở, cũng như việc tiêu thụ, sử dụng thịt lợn, sản phảm từ lợn khi có đủ giấy tờ truy xuất nguồn gốc, xuất xứ. Đồng thời chấn chỉnh lại các chốt kiểm dịch, đảm bảo đủ nhân lực, phương tiện và vật tư phòng chống dịch.
Như vậy, tính đến ngày 29/5, dịch tả lợn Châu phi đã xuất hiện tại 573 thôn, thuộc 206 xã của 26 huyện, thị thành phố trong tỉnh với tổng số lợn tiêu hủy trên 17,5 nghìn con, chiếm 1,5% tổng đàn lợn trên địa bàn tỉnh.